Home / ਪੰਜਾਬੀ ਖਬਰਾਂ / ਕੈਨੇਡਾ ‘ਚ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਹੋ ਗਿਆ ਇੰਨਾ ਮਹਿੰਗਾ

ਕੈਨੇਡਾ ‘ਚ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਹੋ ਗਿਆ ਇੰਨਾ ਮਹਿੰਗਾ

ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦਫਨਾਉਣ ਲਈ ਦੋ ਗਜ਼ ਜ਼ਮੀਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਹੀ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ ਇੰਨੀ ਵੱਧ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਲਾਵਾਰਿਸ ਕਰਾਰ ਦੇ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਲਾਵਾਰਿਸ ਲਾਸ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਲਾਵਾਰਿਸ ਲਾਸ਼ਾਂ ਰੱਖਣ ਲਈ ਇੱਕ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਨਵੇਂ ਮੁਰਦਾਘਰ ਖੋਲ੍ਹੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਲਈ ਫੰਡ ਮੰਗਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧੀ ਹੈ।

ਵੱਧ ਰਹੀ ਲਾਵਾਰਸ ਲਾਸ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ—-ਫਸਟ ਪੋਸਟ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਦਯੋਗ ਵਪਾਰ ਸਮੂਹ ਦਾ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਹੈ ਕਿ 1998 ਵਿੱਚ ਪੂਰੇ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਅੰਤਿਮ-ਸੰਸਕਾਰ ਦੀ ਕੁੱਲ ਲਾਗਤ $6,000 ਸੀ, ਜੋ ਹੁਣ ਵਧ ਕੇ ਲਗਭਗ $8,800 ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਬਾਦੀ ਵਾਲੇ ਸੂਬੇ ਓਨਟਾਰੀਓ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕੋਰੋਨਰ ਡਰਕ ਹਿਊਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲਾਵਾਰਸ ਲਾਸ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 2013 ਵਿੱਚ 242 ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇ 2023 ਵਿੱਚ 1,183 ਹੋ ਗਈ ਹੈ।

ਓਨਟਾਰੀਓ ਵਿੱਚ, 24 ਘੰਟਿਆਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਲਾਸ਼ ਨੂੰ ਲਾਵਾਰਿਸ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ
ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਓਨਟਾਰੀਓ ਦੇ ਚੀਫ ਕੋਰੋਨਰ ਡਰਕ ਹਿਊਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਪਰ ਉਹ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਲਾਸ਼ ‘ਤੇ ਦਾਅਵਾ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੇ। ਜਿਸ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਆਮ ਕਾਰਨ ਪੈਸੇ ਦੀ ਕਮੀ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਸਾਲ 2022 ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ ਲਾਵਾਰਿਸ ਲਾਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 20% ਦਾ ਕਾਰਨ ਵਿੱਤੀ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ 2023 ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਕੇ 24% ਹੋ ਗਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਓਨਟਾਰੀਓ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ, 24 ਘੰਟਿਆਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਲਾਸ਼ ਨੂੰ ਲਾਵਾਰਿਸ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਸਥਾਨਕ ਨਗਰਪਾਲਿਕਾ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਕਰਦੀ ਹੈ—–ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੋਰੋਨਰ ਡਰਕ ਹਿਊਅਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸਦੇ ਦਫਤਰ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਵਿੱਚ ਕਈ ਹਫ਼ਤੇ ਲੱਗ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਲਾਸ਼ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਮਰੱਥ ਹਨ, ਤਾਂ ਮਿਊਂਸਪੈਲਿਟੀ ਇੱਕ ਸਧਾਰਨ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ (Funeral Cremation) ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕਰਨ ਲਈ ਅੰਤਿਮ-ਸੰਸਕਾਰ ਗ੍ਰਹਿ ਦੇ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਲਾਸ਼ ਨੂੰ ਮੁਰਦਾਘਰ ਵਿਚ ਰਖਵਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਲਾਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਦਫ਼ਨਾਉਣ ਲਈ ਕਿੰਨਾ ਖਰਚਾ ਆਉਂਦਾ ਹੈ?—ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਅਤੇ ਸੰਸਕਾਰ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮਾਊਂਟ ਪਲੇਸੈਂਟ ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਬਾਲਗ ਕਬਰ ਦੀ ਔਸਤ ਕੀਮਤ $2,800 ਹੈ, ਪਰ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੱਕ, ਮਿਡਟਾਊਨ ਟੋਰਾਂਟੋ ਵਿੱਚ ਕੀਮਤ $34,000 ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਕਬਰ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹਣਾ ਅਤੇ ਬੰਦ ਕਰਨਾ, ਅੰਤਮ ਸੰਸਕਾਰ, ਕਬਰ ਦਾ ਪੱਥਰ, ਟੈਕਸ ਅਤੇ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਹਨ।

Check Also

ਕੈਨੇਡਾ ਵੱਲੋਂ ਪੰਜਾਬੀ ਪਾੜ੍ਹਿਆਂ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ

ਕੈਨੇਡਾ ਨੇ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਇਕ ਹੋਰ ਝਟਕਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਖਾਸਕਰ ਪੰਜਾਬੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਉਤੇ …