Home / ਦੁਨੀਆ ਭਰ / ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਵੱਡੀ ਖਬਰ

ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਵੱਡੀ ਖਬਰ

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕੀ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੇਂਦਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦਾ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ ਵਧਾ ਕੇ 34 ਫੀਸਦੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਦਾ ਵਧਿਆ ਡੀਏ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦਾ ਬਕਾਇਆ ਅਪਰੈਲ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਵਿੱਚ ਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਡੀਏ ਨੂੰ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਮੁੜ ਸੋਧਿਆ ਜਾਣਾ ਹੈ।

ਸਾਲ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ, ਜਨਵਰੀ-ਫਰਵਰੀ 2022 ਵਿੱਚ, ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਦਾ ਰੁਝਾਨ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਰਿਹਾ। ਹੁਣ ਮਾਰਚ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਹੈ। ਇਹ ਅੰਕੜਾ ਅੱਜ ਆਵੇਗਾ। ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ, ਡੀਏ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਮੌਜੂਦਾ ਰੁਝਾਨ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਅਗਲੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਦਾ ਐਲਾਨ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਡੀਏ ਵਧਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਘੱਟ-ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ 7ਵੇਂ ਤਨਖਾਹ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕੇਂਦਰ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦਾ ਡੀਏ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਦੋ ਵਾਰ ਸੋਧਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਹਿਲੀ ਜਨਵਰੀ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਦੂਜੀ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ। 2022 ਲਈ ਪਹਿਲੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਦਾ ਐਲਾਨ ਮਾਰਚ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ 31 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 34 ਫੀਸਦੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਦੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਵੀ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਉਦਯੋਗਿਕ ਕਾਮਿਆਂ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਅੰਕੜਾ ਮੌਜੂਦਾ ਦਰ ਨਾਲੋਂ ਬਿਹਤਰ ਹੈ।

AICPI ਨੰਬਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕੀ ਗਿਰਾਵਟ ਹੈ? – ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦਸੰਬਰ ਵਿੱਚ, AICPI 125.4 ਸੀ. ਜਨਵਰੀ 2022 ‘ਚ ਇਹ 0.3 ਅੰਕ ਡਿੱਗ ਕੇ 125.1 ‘ਤੇ ਆ ਗਿਆ। ਫਰਵਰੀ ਵਿੱਚ ਇਸ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਅਤੇ 125 ਤੱਕ ਆ ਗਿਆ। ਇਸ ਗਿਰਾਵਟ ਕਾਰਨ ਜੁਲਾਈ ‘ਚ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ‘ਚ ਵਾਧਾ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਘੱਟ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਮਾਰਚ ਦਾ ਅੰਕੜਾ ਇਸ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਡੀਏ ਵਧਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਇਹ 124 ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਸਥਿਰ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਸੂਚਕਾਂਕ ਡੇਟਾ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਵੇਗਾ – ਫਿਲਹਾਲ ਜੁਲਾਈ 2022 ‘ਚ 7ਵੇਂ ਤਨਖਾਹ ਕਮਿਸ਼ਨ ‘ਚ ਡੀਏ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਖਤਮ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਹੈ। ਸੂਚਕਾਂਕ ਮਾਰਚ ਤੋਂ ਜੂਨ ਤੱਕ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਜੇਕਰ AICPI ਸੂਚਕਾਂਕ ਚਾਰ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਸੁਧਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ‘ਤੇ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Check Also

Ravneet Bittu ਨੇ ਸਿੱਖਾਂ ਲਈ ਕੀਤਾ ਦਿਲ ਵੱਡਾ ?