Home / ਦੁਨੀਆ ਭਰ / ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਦੇ ਟੈਟੂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ

ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਦੇ ਟੈਟੂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ

ਮਨਸਾ ਮੂਸਾ ਕਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਰਾਜਾ ਸੀ ਜਿਸ ਦਾ ਟੈਟੂ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਬਾਈ ਦੀ ਬਾਹ ਤੇ ਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਮੂਸਾ ਦੇ ਗੱਦੀ ‘ਤੇ ਚੜ੍ਹਨ ਦੇ ਸਮੇਂ, ਮਾਲੀ ਦੇ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚ ਸਾਬਕਾ ਘਾਨਾ ਸਾਮਰਾਜ ਦੇ ਖੇਤਰ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਮਾਲੀ ਨੇ ਜਿੱਤ ਲਿਆ ਸੀ। ਮਾਲੀ ਸਾਮਰਾਜ ਵਿੱਚ ਉਹ ਜ਼ਮੀਨ ਸ਼ਾਮਲ ਸੀ ਜੋ ਹੁਣ ਗਿਨੀ, ਸੇਨੇਗਲ, ਮੌਰੀਤਾਨੀਆ, ਗੈਂਬੀਆ, ਅਤੇ ਮਾਲੀ ਦੇ ਆਧੁਨਿਕ ਰਾਜ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।

ਮੂਸਾ 1324 ਵਿੱਚ ਮੱਕਾ ਦੀ ਹੱਜ ‘ਤੇ ਗਿਆ ਸੀ, ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦਲ ਅਤੇ ਸੋਨੇ ਦੀ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਸਪਲਾਈ ਨਾਲ ਯਾਤਰਾ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ, ਉਸਨੇ ਕਾਇਰੋ ਵਿੱਚ ਸਮਾਂ ਬਿਤਾਇਆ, ਜਿੱਥੇ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸਦੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਤੋਹਫ਼ੇ ਨੇ ਮਿਸਰ ਵਿੱਚ ਸੋਨੇ ਦੇ ਮੁੱਲ ਨੂੰ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਵਿਆਪਕ ਮੁਸਲਿਮ ਸੰਸਾਰ ਦਾ ਧਿਆਨ ਖਿੱਚਿਆ।

ਮੂਸਾ ਨੇ ਮਾਲੀ ਸਾਮਰਾਜ ਦੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ਦਾ ਵਿਸਤਾਰ ਕੀਤਾ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗਾਓ ਅਤੇ ਟਿੰਬੁਕਟੂ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ। ਉਸਨੇ ਬਾਕੀ ਮੁਸਲਿਮ ਸੰਸਾਰ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮਮਲੂਕ ਸਲਤਨਤ ਅਤੇ ਮਰਿਨਿਡ ਸਲਤਨਤ ਨਾਲ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਸਬੰਧਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ। ਉਸਨੇ ਮਾਲੀ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਵਿਸ਼ਾਲ ਮੁਸਲਿਮ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਵਿਦਵਾਨਾਂ ਦੀ ਭਰਤੀ ਕੀਤੀ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅੰਡੇਲੂਸੀਅਨ ਕਵੀ ਅਬੂ ਇਸ਼ਾਕ ਅਲ-ਸਾਹਿਲੀ, ਅਤੇ ਟਿੰਬਕਟੂ ਨੂੰ ਇਸਲਾਮੀ ਸਿੱਖਿਆ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਵਜੋਂ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕੀਤੀ। ਉਸਦਾ ਸ਼ਾਸਨ ਟਿੰਬਕਟੂ ਵਿੱਚ ਜਿੰਗੁਰੇਬਰ ਮਸਜਿਦ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਸਮੇਤ ਕਈ ਨਿਰਮਾਣ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਮੂਸਾ ਦੇ ਰਾਜ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਮਾਲੀ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਅਤੇ ਵੱਕਾਰ ਦਾ ਸਿਖਰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।।

Check Also

Ravneet Bittu ਨੇ ਸਿੱਖਾਂ ਲਈ ਕੀਤਾ ਦਿਲ ਵੱਡਾ ?