Home / ਪੰਜਾਬੀ ਖਬਰਾਂ / PM ਦੀ ਇਸ ਸਕੀਮ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਲਵੋ

PM ਦੀ ਇਸ ਸਕੀਮ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਲਵੋ

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ (ਪੀਐਮਏਈ) ਵਿੱਚ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਪੱਕੇ ਮਕਾਨ ਦੀ ਅਰਜੀ ਦੇਣ ਦੇ ਇੱਛੁਕ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣਾ ਪੱਕਾ ਮਕਾਨ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਮੱਦਦ ਨਾਲ ਬਣਵਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਸਕੀਮ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਸਾਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤੁਹਾਡੇ ਨਾਲ ਸਾਂਝੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਆਓ ਪੜ੍ਹੋ ਪੂਰੀ ਸਕੀਮ ਅਤੇ ਫੇਰ ਇਸ ਤਰਾਂ ਕਰੋ ਅਪਲਾਈ। ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਪਹਿਲਾਂ ਸਾਡੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪੜ੍ਹੋ ਲਵੋ ਅਤੇ ਫੇਰ ਹੀ ਅਪਲਾਈ ਕਰਿਓ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ (ਪੀਐਮਏਈ) ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਇੱਕ ਪਹਿਲ ਹੈ ਜਿਸਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਸਾਲ 2022 ਤਕ ਸ਼ਹਿਰੀ ਗਰੀਬਾਂ ਨੂੰ ਕਿਫਾਇਤੀ ਘਰ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਉਣਾ ਹੈ। ਇਹ ਯੋਜਨਾ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 1 ਜੂਨ 2015 ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਪੀਐਮਏਵਾਈ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਵਿਆਜ ਦਰ 6.50% ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੋਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ 20 ਸਾਲ ਤੱਕ ਕਾਰਜਸ਼ੀਲ ਦੇ ਲਈ ਲਾਭ ਚੁੱਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਐਲਆਈਜੀ ਅਤੇ ਈਡਬਲਯੂਐਸ ਦੇ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਲਈ ਪੀਐਮਏਵਾਈ ਸੀਐਲਐਸਐਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਉਠਾਉਣ ਦੀ ਅੰਤਿਮ ਤਿਥੀ 31 ਮਾਰਚ 2022 ਤਕ ਹੋਰ ਵਧ ਗਈ ਹੈ. ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਯੋਜਨਾ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਮਹਾਨਗਰ ਅਤੇ ਪੇਂਡੂ ਗਰੀਬਾਂ ਦੀ ਸੁਚੱਜੀ ਇਮਾਰਤ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਨਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਸਰਕਾਰੀ ਵੈਬਸਾਈਟ: https: // pmaymis . gov . in  / ਯੋਜਨਾ ਲਾਂਚ ਕਰਨ ਦੀ ਮਿਤੀ : 25 ਜੂਨ 2015, ਅਨੁਮਾਨਤ ਸੰਪੂਰਨਤਾ: 2022 ਤੱਕ, ਟੋਲ ਫਰੀ ਨੰਬਰ:1800-11-6163 – ਹਡਕੋ 1800 11 3377, 1800 11 3388 – ਐਨ.ਐੱਚ.ਬੀ., ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਜਾਂ ਸੁਝਾਅ ਸ਼ਿਕਾਇਤ: pmay @gov. in ਦਫਤਰ ਦਾ ਪਤਾ: ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ, ਆਵਾਸ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦਾ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਨਿਰਮਾਣ ਭਵਨ, ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ- 110 011 ਸੰਪਰਕ: 011 2306 3285, 011 2306 0484 ਈਮੇਲ: pmaymis- [email protected] in PMAY ਸਕੀਮ ਦੀਆਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਲਾਭ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਸਕੀਮ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਸਾਰੇ ਲਾਭਪਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ 20 ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਮਿਆਦ ਲਈ ਆਵਾਸ ਲੋਨ ‘ਤੇ 6.50% ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ ਦੀ ਸਬਸਿਡੀ ਵਿਆਜ ਦਰ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਜ਼ਿਲ ਦੀ ਅਲਾਟਮੈਂਟ ‘ਤੇ ਅ-ਪਾ-ਹ-ਜ ਅਤੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਤਰਜੀਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਨਿਰਮਾਣ ਲਈ ਵਾਤਾਵਰਣ ਪੱਖੀ ਤਕਨੀਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ, ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ 4041 ਕਾਨੂੰਨੀ ਕਸਬਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ 500 ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ 3 ਪੜਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਲਾਭਪਾਤਰ : ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਸਕੀਮ ਅਧੀਨ ਲਾਭਪਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹੇਠ ਲਿਖੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸੂਚੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ: ਲਾਭਪਾਤਰੀ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਆਮਦਨੀ ਮਿਡਲ ਇਨਕਮ ਗਰੁੱਪ (MIG I) ਲਈ 6 ਲੱਖ ਤੋਂ 12 ਲੱਖ ਰੁਪਏ, ਮੱਧ ਆਮਦਨੀ ਸਮੂਹ (MIG II)) ਲਈ 12 ਲੱਖ ਤੋਂ 18 ਲੱਖ ਰੁਪਏ, ਘੱਟ ਆਮਦਨੀ ਸਮੂਹ (ਐਲਆਈਜੀ)ਲਈ 3 ਲੱਖ ਤੋਂ 6 ਲੱਖ ਰੁਪਏ, ਆਰਥਿਕ ਤੌਰ ਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਸੈਕਸ਼ਨ (ਈਡਬਲਯੂਐਸ) ਲਈ 3 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਐਸਸੀ, ਐਸਟੀ ਅਤੇ ਓਬੀਸੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਲੋਕ ਅਤੇ ਈਡਬਲਯੂਐਸ ਅਤੇ ਐਲਆਈਜੀ ਆਮਦਨੀ ਸਮੂਹ ਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਵੀ ਪੀਐਮਏਵਾਈ ਸਕੀਮ ਲਈ ਯੋਗ ਹੋਣਗੀਆਂ।ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਕਿਵੇਂ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇ ? ਸਾਰਿਆਂ ਲਈ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਲੱਖਾਂ ਸ਼ਹਿਰੀ ਗਰੀਬਾਂ ਨੂੰ ਮਕਾਨ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਉਣਾ ਹੈ। 2022 ਦੀ ਸਮਾਂ ਸੀਮਾ ਤੈਅ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ 26 ਰਾਜਾਂ ਦੇ 2,508 ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਅਤੇ ਕਸਬਿਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ 20 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮਕਾਨ ਬਣਾਉਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। LIG ਅਤੇ EWS ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਣ ਦੀ ਆਖ਼ਰੀ ਤਾਰੀਖ 31 ਮਾਰਚ 2022 ਹੈ. MIG (I ਅਤੇ II) ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਲਈ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਸਕੀਮ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਣ ਦੀ ਆਖ਼ਰੀ ਮਿਤੀ 31 ਮਾਰਚ 2019 ਸੀ।ਤੁਸੀਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਸਕੀਮ ਅਧੀਨ ਆਨਲਾਈਨ ਅਤੇ ਆਫਲਾਈਨ ਦੋਵਾਂ ਤਰੀਕਿਆਂ ਰਾਹੀਂ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹੋ. ਤੁਸੀਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ (ਪੀਐਮਏਵਾਈ) ਦੇ ਅਧੀਨ ਹੇਠਾਂ ਦੱਸੇ ਗਏ 2 ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਕੇ ਘਰ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹੋ:ਝੁੱਗੀ-ਝੌਂਪੜੀ ਵਾਲੇ: ਆਵਾਸ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਹ ਖੇਤਰ ਜਿਸ ਵਿਚ 60-70 ਘਰ ਜਾਂ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 300 ਲੋਕ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ, ਜੋ ਝੁੱਗੀ-ਝੋਪਰੀ ਵਜੋਂ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਘਟੀਆ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਸੰਰਚਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਉੱਥੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਝੁੱਗੀ-ਝੌਂਪੜੀ ਵਾਲੇ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਆਉਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਨੂੰ ਚੁਣਨ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹੋ।ਹੋਰ 3 ਭਾਗ: 2022 ਤਕ ਸਾਰਿਆਂ ਦੇ ਲਈ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਘੱਟ ਆਮਦਨੀ ਸਮੂਹ (ਐਲਆਈਜੀ), ਆਰਥਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਮ-ਜ਼ੋਰ ਵਰਗ (ਈਡਬਲਯੂਐਸ) ਜਾਂ ਮੱਧ ਆਮਦਨੀ ਸਮੂਹ (ਐਮਆਈਜੀ) ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਲਾਭਪਾਤਰੀ ਹਨ. ਜੇ ਤੁਹਾਡੀ ਸਲਾਨਾ ਆਮਦਨੀ 3 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਈਡਬਲਯੂਐਸ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੋ, ਜੇ ਤੁਹਾਡੀ ਸਲਾਨਾ ਆਮਦਨ 3 ਲੱਖ ਤੋਂ 6 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਐਲਆਈਜੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ, ਜੇ ਤੁਹਾਡੀ ਸਾਲਾਨਾ ਆਮਦਨੀ 6 ਲੱਖ ਤੋਂ 18 ਲੱਖ ਦੇ ਵਿਚ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾ ਤੁਸੀ ਐਮਆਈਜੀ (1 ਅਤੇ 2) ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹੋ।ਆਨਲਾਈਨ ਫਾਰਮ ਕਿਵੇਂ ਭਰਨਾ ਹੈ? ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਵਾਸ ਯੋਜਨਾ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਵੈਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਲੌਗ ਇਨ ਕਰੋ। ਨਾਗਰਿਕ ਮੁਲਾਂਕਣ (ਆਪਣੀ ਉਪਯੁਕੁਤ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ) ਦੇ ਅਧੀਨ ਝੁੱਗੀ-ਝੌਂਪੜੀ ਤੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਜਾਂ ‘3 ਕੰਪੋਨੈਂਟਸ ਦੇ ਅਧੀਨ ਲਾਭ’ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ। ਆਧਾਰ ਨੰਬਰ ਦਰਜ ਕਰੋ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਆਧਾਰ ਵੇਰਵਿਆਂ ਦੀ ਤਸਦੀਕ ਕਰਨ ਲਈ ਚੈਕ ‘ਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਤਸਦੀਕ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਫਾਰਮ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੇ ਵੇਰਵੇ ਭਰੋ. ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉ ਕਿ ਭਰੇ ਗਏ ਵੇਰਵੇ ਬਿਲਕੁਲ ਸਹੀ ਹਨ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀ ਅਰਜ਼ੀ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਸਾਰੇ ਵੇਰਵੇ ਭਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੇਠਾਂ ਸਕ੍ਰੌਲ ਕਰੋ, ਕੈਪਚਾ ਦਰਜ ਕਰੋ ਅਤੇ ਸਬਮਿਟ ਬਟਨ ਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ. ਤੁਹਾਡੀ ਅਰਜ਼ੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਹੁਣ ਪੂਰੀ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਜੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਲਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਕੋਈ ਗਲਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਅਰਜ਼ੀ ਅਤੇ ਆਧਾਰ ਨੰਬਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਿਆਂ ਫਾਰਮ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

error: Content is protected !!