Home / ਪੰਜਾਬੀ ਖਬਰਾਂ / ਪੰਜਾਬ ਚ ਲੱਗਣਗੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਸਮਾਰਟ ਮੀਟਰ

ਪੰਜਾਬ ਚ ਲੱਗਣਗੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਸਮਾਰਟ ਮੀਟਰ

ਪਹਿਲਾਂ ਸਮਾਰਟ ਮੀਟਰ ਸਿਰਫ ਬਿਜਲੀ ਚੋਰੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਹੀ ਵੇਖੇ ਜਾ ਰਹੇ ਸੀ, ਪਰ ਹੁਣ ਇਹ ਮੀਟਰ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਸੇਵਾਵਾਂ ਵਿਚ ਵੱਡੀ ਤਬਦੀਲੀ ਵਜੋਂ ਵੇਖੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।ਸਮਾਰਟ ਮੀਟਰ ਲਗਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਕ ਪਾਸੇ ਪਾਵਰਕੌਮ ਨੂੰ ਰੀਡਿੰਗ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੇਗੀ, ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਖਪਤਕਾਰ ਆਪਣੇ ਮੋਬਾਇਲ ‘ਤੇ ਇਕ ਐਪ ਦੇ ਰਾਹੀਂ ਖਪਤ ਰਿਪੋਰਟ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰੇਗਾ।ਸੂਤਰਾਂ ਮੁਤਾਬਿਕ ਅਗਲੇ 15 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕੁੱਝ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮਾਰਟ ਬਿਜਲੀ ਮੀਟਰ ਲੱਗਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਇਹ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਰੀਡਿੰਗ ਦੀ ਗਲਤ ਵਿਆਖਿਆ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਗਲਤ ਬਿੱਲਾਂ ਦੇ ਕੇਸਾਂ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰੇਗਾ।ਕਿਰਾਏਦਾਰਾਂ, ਦੂਰ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਨਿਵਾਸੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀਆਂ, ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਨੂੰ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ ਕੁਝ ਦਿਨ ਵੇਖਣ ਆਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਇਹ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲਾਭਕਾਰੀ ਹੋਏਗਾ।ਖਪਤਕਾਰ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 50 ਰੁਪਏ ਦੀ ਖਪਤ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਮੀਟਰ ਨੂੰ ਰੀਚਾਰਜ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸਦੇ ਨਾਲ, ਜੇ ਇੱਕ ਘਰ ਵਿੱਚ ਦੋ ਮੀਟਰ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਬਿਲ ਵੱਖਰੇ ਤੌਰ ਤੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਸਮਾਰਟ ਮੀਟਰ ਲਗਾਏ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਪਭੋਗਤਾ ਦੋਵਾਂ ਮੀਟਰਾਂ ਦੀ ਸਾਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਇੱਕ ਮੋਬਾਈਲ ਤੇ ਲੈ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦੋਵੇਂ ਮੀਟਰ ਸਵੇਰੇ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ ਤੱਕ ਜਿੰਨ੍ਹੀ ਖਪਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਉਸ ਬਾਰੇ ਸਾਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੋਬਾਇਲ ਤੇ ਮਿਲਦੀ ਰਹੇਗੀ।ਹੁਣ ਮੀਟਰ ਦੀ ਰੀਡਿੰਗ ਪੜ੍ਹਨ ਲਈ ਵੀ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਆਵੇਗਾ। ਕਿਹੜੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨੇ ਘਰ ਹਨ ਅਤੇ ਟਰਾਂਸਫਾਰਮਰਾਂ ਰਾਹੀਂ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਕਿੰਨਾ ਲੋਡ ਦਿੱਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਸਭ ਕੁਝ ਮੋਬਾਈਲ ‘ਤੇ ਵੀ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ। ਜੇ ਉਹ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਤੁਰੰਤ ਪਾਵਰ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਏਗੀ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਲੋਡ ਇਸਦੇ ਨਿਰਧਾਰਤ ਮਾਪਦੰਡ ਤੇ ਵਾਪਸ ਆ ਜਾਵੇਗਾ, ਤਾਂ ਬਿਜਲੀ ਆ ਜਾਵੇਗੀ।

ਭਾਵੇਂ ਮੀਟਰ ਨੂੰ ਪੋਸਟਪੇਡ ਕਰਨਾ ਹੈ ਜਾਂ ਪ੍ਰੀਪੇਡ, ਦੋਵੇਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਪਾਵਰਕਾਮ ਵਲੋਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਪ੍ਰੀਪੇਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਜੇ ਕਿਸੇ ਉਪਭੋਗਤਾ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪੋਸਟਪੇਡ ਦੀ ਯੋਜਨਾਬੰਦੀ ਕਰਨੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਇਸ ਨੂੰ ਮੋਬਾਈਲ ਤੇ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਰਾਹੀਂ ਵੀ ਕਰਵਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

error: Content is protected !!