Home / ਦੁਨੀਆ ਭਰ / ਕੀ ਬੰਦ ਹੋਣਗੇ 5, 10 ਅਤੇ 100 ਰੁਪਏ ਦੇ ਨੋਟ !

ਕੀ ਬੰਦ ਹੋਣਗੇ 5, 10 ਅਤੇ 100 ਰੁਪਏ ਦੇ ਨੋਟ !

ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਜਨਰਲ ਮੈਨੇਜਰ ਬੀ ਮਹੇਸ਼ ਦੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਨੇ ਡੈਮੋਨੇਟਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਭਾਵ ਨੋਟਬੰਦੀ ਦੀ ਯਾਦ ਤਾਜ਼ਾ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਬੀ ਮਹੇਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ 5, 10 ਅਤੇ 100 ਰੁਪਏ ਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਨੋਟ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ’ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੇ ਸਭ ਕੁਝ ਠੀਕ ਰਿਹਾ, ਤਾਂ ਇਸਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਮਾਰਚ ਅਤੇ ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਿਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। 2 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ 100 ਰੁਪਏ ਦਾ ਨਵਾਂ ਨੋਟ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਸੀ। 100 ਰੁਪਏ ਦਾ ਨਵਾਂ ਨੋਟ ਗੂੜ੍ਹੇ ਵਾਇਲੇਟ ਰੰਗ ਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ’ਤੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਜਗ੍ਹਾ ਰਾਣੀ ਕੀ ਵਾਵ ਨੂੰ ਜਗ੍ਹਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਰਾਣੀ ਕੀ ਬਾਵੜੀ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਰਾਣੀ ਕੀ ਵਾਵ ਗੁਜਰਾਤ (ਗੁਜਰਾਤ) ਦੇ ਪਾਟਨ ਜ਼ਿਲੇ੍ਹ ਵਿਚ ਸਥਿਤ ਹੈ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਯੂਨੈਸਕੋ ਨੇ 4 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ 2014 ਵਿਚ ਰਾਣੀ ਕੀ ਵਾਵ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਯੂਨੈਸਕੋ ਦੀ ਵੈਬਸਾਈਟ ਅਨੁਸਾਰ ਰਾਣੀ ਦੀ ਵਾਵ ਸਰਸਵਤੀ ਨਦੀ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਯੂਨੈਸਕੋ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਬਾਵੜੀਆਂ ਦੀ ਰਾਣੀ ਦਾ ਖਿਤਾਬ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਬੀ ਮਹੇਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵੇਂ ਨੋਟ ਜਾਰੀ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਪੁਰਾਣੇ 100 ਰੁਪਏ ਦੇ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਨੂੰ ਇਕ ਯੋਗ ਮੁਦਰਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਣਾ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗਾ। ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਸਮੇਂ ਸਮੇਂ ’ਤੇ ਜਾਅਲੀ ਨੋਟਾਂ ਦੇ ਜੋਖਮ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਪੁਰਾਣੇ ਲੜੀਵਾਰ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਅਧਿਕਾਰਤ ਘੋਸ਼ਣਾ ਦੇ ਬਾਅਦ ਬੰਦ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਸਾਰੇ ਪੁਰਾਣੇ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਬੈਂਕ ਵਿਚ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਜਮ੍ਹਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਕੁਲ ਨੋਟਾਂ ਦਾ ਮੁੱਲ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਵਿਚ ਜਮ੍ਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਨਵਾਂ ਨੋਟ ਦੇ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।
10 ਰੁਪਏ ਦੇ ਸਿੱਕੇ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਲਈ ਦਿੱਕਤ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। 10 ਰੁਪਏ ਦਾ ਸਿੱਕਾ 15 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਲਿਆਂਦਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਪਰ ਦੁਕਾਨਦਾਰ ਅਤੇ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਅਜੇ ਵੀ ਇਸ ਨੂੰ ਲੈਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੀ ਵੈਧਤਾ ਬਾਰੇ ਅਫ ਵਾਹ ਫੈਲੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਕੋਲ 10 ਰੁਪਏ ਦੇ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦਾ ਪਹਾੜ ਖੜ੍ਹਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ’ਤੇ ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਜਨਰਲ ਮੈਨੇਜਰ ਬੀ. ਮਹੇਸ਼ (ਬੀ ਮਹੇਸ਼) ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ 10 ਰੁਪਏ ਦੇ ਸਿੱਕੇ ਬਾਰੇ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਸਿੱਕੇ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਈ ਯੋਜਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕਿਸੇ ਜਾਅਲੀ ਸਿੱਕੇ ਦਾ ਖਤਰਾ ਹੈ। ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਹਰ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਕਿ 10 ਰੁਪਏ ਦਾ ਸਿੱਕਾ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗਾ।। ਇਸ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ ਜੀ।

error: Content is protected !!