Home / ਪੰਜਾਬੀ ਖਬਰਾਂ / ਇਹ ਉੱਘੀ ਸ਼ਖਸ਼ੀਅਤ ਨਹੀਂ ਰਹੀ

ਇਹ ਉੱਘੀ ਸ਼ਖਸ਼ੀਅਤ ਨਹੀਂ ਰਹੀ

ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਇਹ ਵੱਡੀ ਹਸਤੀ ਨਹੀ ਰਹੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਜਾਬੀ ਦੇ ਮਹਾਨ ਵਿਦਵਾਨ ਅਤੇ ਗਿਆਨ-ਵਿਗਿਆਨ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬੀ ਵਿੱਚ ਲਿਖਣ ਵਾਲੇ ਡਾ. ਕੁਲਦੀਪ ਸਿੰਘ ਧੀਰ ਇਸ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਨਹੀਂ ਰਹੇ। ਬੀਤੀ ਰਾਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਦਿ ਹਾਂਤ ਹੋ ਗਿਆ। ਕੁਲਦੀਪ ਸਿੰਘ ਧੀਰ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਸਾਹਿਤ ਦੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਲੇਖਕ ਸਨ। ਉਹ 15 ਨਵੰਬਰ 1943 ਨੂੰ ਮੰਡੀ ਬਹਾਉਦੀਨ, ਪੰਜਾਬ (ਹੁਣ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ) ਸ: ਪ੍ਰੇਮ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਬੀਬੀ ਕੁਲਵੰਤ ਸਿੰਘ ਧੀਰ ਦੇ ਘਰ ਪੈਦਾ ਹੋਏ। 1966 ਵਿੱਚ ਥਾਪਰ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਐਂਡ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਪਟਿਆਲਾ ਤੋਂ ਆਪਣੀ ਵਿਗਿਆਨ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 1974 ਵਿਚ ਪਟਿਆਲੇ ਤੋਂ ਪੰਜਾਬੀ ਭਾਸ਼ਾ ਅਤੇ ਸਾਹਿਤ ਵਿਚ ਮਾਸਟਰ ਦੀ ਡਿਗਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਖੇ ਇੰਡੀਅਨ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਅਪਲਾਈਡ ਮੈਨ ਪਾਵਰ ਰਿਸਰਚ ਵਿਖੇ ਖੋਜ ਖੋਜਕਰਤਾ ਵਜੋਂ ਆਪਣਾ ਕੈਰੀਅਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਉਤਰਾਖੰਡ ਦੇ ਨੈਨੀਤਾਲ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਵਜੋਂ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕੀਤਾ। ਪੰਜਾਬੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਪਟਿਆਲਾ ਵਿਖੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਉਹ ਉਕਤ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਅਤੇ ਫਿਰ ਚੇਅਰਮੈਨ ਬੋਰਡ ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਸਟੱਡੀਜ਼ ਬਣੇ। ਇੰਨੇ ਸਾਰੇ ਸਾਲਾਂ ਦੌਰਾਨ, ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਤਜ਼ੁਰਬੇ ਅਤੇ ਯੋਗਤਾ ਨੂੰ ਜੋੜਿਆ ਜਿਸ ਦੌਰਾਨ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਡਾਕਟਰ ਫਿਲਾਸਫੀ ਦਾ ਮਾਣ ਪੰਜਾਬੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ 1979 ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਇਆ। ਕੁਲਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਪੰਜਾਬੀ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਲਿਖੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਲਿਖਤ ਦੀ ਵਿਲੱਖਣਤਾ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਸਾਧਾਰਨ ਪੰਜਾਬੀ ਵਿੱਚ ਵਿਗਿਆਨ ਦੀ ਵਿਹਾਰਕ ਧਾਰਨਾ ਨੂੰ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਗਿਆਨਕ ਨਜ਼ਰੀਆ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਸਮਝਾਇਆ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਆਪਣੀਆਂ 60 ਪੁਸਤਕਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਅਨੌਖੇ ਯੋਗਦਾਨ ਸਦਕਾ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੱਕਾਰੀ ਪਦਵੀ, ਪੁਰਸਕਾਰ ਅਤੇ ਸਨਮਾਨ ਮਿਲੇ ਅਤੇ ਇਸ ਕਿਸਮ ਦੇ ਸਾਹਿਤ ਲਈ ਰੋਲ-ਮਾਡਲ ਬਣ ਗਏ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਕੈਰੀਅਰ ਵਿਚ ਡੀਨ, ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਦੀ ਫੈਕਲਟੀ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਵੀ ਰਹੇ।

error: Content is protected !!