Home / ਦੁਨੀਆ ਭਰ / ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ

ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ

ਇਸ ਵੇਲੇ ਦੀ ਵੱਡੀ ਖਬਰ ਆ ਰਹੀ ਹੈ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵੱਡਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕ ਲਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਸਾਰੀ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਉਮੀਦ ਸੀ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਲੱਦਾਖ ‘ਚ ਭਾਰਤ-ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਜਾਰੀ ਡੈੱਡਲਾਕ ਦਰਮਿਆਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਚਾਇਨੀਜ਼ ਐਪ ‘ਤੇ ਵੱਡੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਟਿਕ-ਟਾਕ ਸਮੇਤ 59 ਚਾਇਨੀਜ਼ ਐਪ ‘ਤੇ ਬੈਨ ਲਗਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਚਾਇਨੀਜ਼ ਐਪ ਤੋਂ ਨਿੱਜਤਾ ਦੀ ਸੁਰੱ-ਖਿਆ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਟਿਕ-ਟਾਕ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਹੋਰ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਐਪਸ ਨੂੰ ਬੈਨ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਣਾ ਪਿਆ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਸ਼ੇਅਰਇਟ, ਹੈਲੋ, ਯੂ.ਸੀ. ਬ੍ਰਾਉਜ਼ਰ, ਲਾਇਕੀ ਅਤੇ ਵੀਚੈਟ ਸਮੇਤ ਕੁਲ 59 ਐਪ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਸੁਰੱਖਿਆ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਕਰੀਬ 52 ਐਪਸ ਦੀ ਲਿਸਟ ਸੌਂਪੀ ਸੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਡਾਟਾ ਚੋ-ਰੀ ਕਰਣ ਦੇ ਦੋ-ਸ਼ ਲੱਗੇ ਸਨ। ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਾਫੀ ਲੋਕਾਂ ਚ ਖੁਸ਼ੀ ਛਾ ਗਈ ਪਰ ਕਈ ਟਿਕ ਟੋਕ ਸਟਾਰ ਦੇ ਚਿਹਰੇ ਉਦਾਸ ਹਨ।। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸੂਚਨਾ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਐਕਟ ਦੀ ਧਾਰਾ 69 ਏ ਦੇ ਅਧੀਨ ਆਪਣੀ ਸ਼ਕਤੀ ਮੰਗਣ ‘ਤੇ ਪਾ ਬੰਦੀ ਲਗਾਈ ਹੈ (ਜਨਤਕ ਤੌਰ’ ਤੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤਕ ਪਹੁੰਚਣ ‘ਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ) ਨਿਯਮਾਂ, 2009 ਦੇ ਨਿਯਮ, 2009 ਨੂੰ ਪੜ੍ਹੇ। ਇਹ ਚੀਨ ਦੇ ਡਿਜੀਟਲ ਸਿਲਕ ਰੂਟ ਦੀਆਂ ਅਭਿਲਾਸ਼ਾਵਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ ਲੱਗ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਇਸ ਦੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਮੁੱਲ ਨਿਰਮਾਣ ਤੋਂ ਲੱਖਾਂ ਡਾਲਰ ਦੀ ਕਮੀ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ. ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਈ.ਟੀ. ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਐਪਸ ਦੇ ਵਿਰੁੱ ਧ ਕਾ ਰਜ ਕਰਨ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਸਤੇ ‘ਤੇ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।