ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਇਸ ਸਰਪੰਚ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ‘ਚ ਵੀ ਚਰਚੇ

ਸਰਪੰਚ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਇਸ ਦੀ ਵਰਗਾ “ਨਾ ਹੀ ਪੰਚਾਇਤ ਨੇੜੇ ਪੰਚਾਇਤੀ ਜ਼ਮੀਨ, ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕਮਾਈ ਦਾ ਕੋਈ ਹੋਰ ਸਾਧਨ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਐਨ.ਆਰ.ਆਈ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ,ਫਿਰ ਵੀ ਬਲਾਕ ਧੂਰੀ ਦੇ ਪਿੰਡ ਭਦਲਵਾਲ ਵਿੱਚ ਕਸਬੇ ਵਰਗੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਨਾਲ ਹੈ। ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਲਈ 24 ਘੰਟੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਪਲਾਈ, ਹਰੇਕ ਘਰ ਵਿਚ ਟਾਇਲਟ ਅਤੇ ਸੀਵਰੇਜ ਦੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ, ਖੇਡਣ ਅਤੇ ਅਭਿਆਸ ਲਈ ਸੁੰਦਰ ਪਾਰਕ, ​​ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਸੀ.ਸੀ.ਟੀ.ਵੀ ਅਤੇ ਲਾਈਟਾਂ ਲਈ ਸੋਲਰ ਲਾਈਟਾਂ ਕਾਰਨ ਪਿੰਡ ਭੱਦਲਵਾਲ ਨੇ ਵੀ ਕੇਂਦਰ ਨੂੰ ਵੀ ਆਪਣਾ ਮੁਰੀਦ ਬਣਾ ਲਿਆ ਹੈ। ਪੜ੍ਹੀ-ਲਿਖੀ ਸਰਪੰਚ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸੂਝ-ਬੂਝ ਅਤੇ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਿਆਂ ਪਿੰਡ ਨੂੰ ਵੱਖਰੀ ਪਛਾਣ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਪੰਚਾਇਤ ਰਾਜ, ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਗ੍ਰਾਮ ਪੰਚਾਇਤ ਵਿਕਾਸ ਪੁਰਸਕਾਰ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਪਿੰਡ ਦੀ ਪੰਚਾਇਤ ਨੂੰ ਦੀਨ ਦਿਆਲ ਉਪਾਧਿਆ ਪੰਚਾਇਤ ਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਪੁਰਸਕਾਰ ਲਈ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੌਜੂਦਾ ਪਿੰਡ ਦੀ ਸਰਪੰਚ ਨੀਤੂ ਸ਼ਰਮਾ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਪਤੀ ਸਾਬਕਾ ਸਰਪੰਚ ਸੁਖਪਾਲ ਸ਼ਰਮਾ ਸਾਲ 2008 ਤੋਂ ਲਗਾਤਾਰ ਪਿੰਡ ਦੀ ਕਮਾਂਡ ਸੰਭਾਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਸਾਲ 2018-19 ਲਈ ਵਿਕਾਸ ਕਾਰਜਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਪੁਰਸਕਾਰ ਲਈ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਗ੍ਰਾਮ ਪੰਚਾਇਤ ਨੂੰ ਸਾਲ 2018-19 ਵਿਚ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਹੋਏ ਵਿਕਾਸ ਕਾਰਜਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੁਰਸਕਾਰ ਲਈ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਿੰਡ ਦੇ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ,ਸੀਵਰੇਜ 100 ਫੀਸਦੀ ਮੌਜੂਦ ਹਨ। ਸਾਰੇ ਧਰਮਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਸ਼ਮ ਸ਼ਾਨ ਘਾਟ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਦੋ ਪਾਰਕ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਅੱਠ ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੌਦੇ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਪਿੰਡਾਂ ਦੀ ਹਰ ਗਲੀ ਵਿਚ ਇੰਟਰਲੌਕਿੰਗ ਟਾਈਲਾਂ ਲਗਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਪਿੰਡ ਦੀ ਹਰ ਸੜਕ ਪ੍ਰੀਮਿਕਸ ਨਾਲ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਕੇਂਦਰ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਸਾਲ 2018-19 ਵਿਚ ਹੋਏ ਕੰਮਾਂ ਦਾ ਜਾਇਜ਼ਾ ਲੈਣ ਲਈ ਪਿੰਡ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਪੰਚਾਇਤ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਨੂੰ 120 ਅੰਕਾਂ ਨਾਲ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਗ੍ਰਾਮ ਪੰਚਾਇਤ ਨੂੰ ਪੁਰਸਕਾਰ ਲਈ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ। ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਭੱਦਲਵਾਲ ਦੀ ਪੰਚਾਇਤ ਨੂੰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਦੁਆਰਾ 24 ਅਪ੍ਰੈਲ 2020 ਨੂੰ ਪੰਚਾਇਤ ਦਿਵਸ ਮੌਕੇ ਦਿੱਲੀ ਵਿਖੇ ਸਨਮਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ, ਪਰ ਕਰੋਨਾ ਕਾਰਨ ਮੀਟਿੰਗ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਲੋਕ ਖੇਤੀ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰਤਾ ਦਾ ਸਬੂਤ ਦਿੰਦੇ ਹਨ 1300 ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਵਾਲੇ ਪਿੰਡ ਭਦਲਵਾਲ ਦੇ ਵਸਨੀਕ ਖੇਤੀ ’ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਲਗਭਗ ਹਰ ਘਰ ਖੇਤੀ ਕਰਕੇ ਆਪਣਾ ਗੁਜ਼ਾਰਾ ਤੋਰਦਾ ਹੈ। ਕੋਈ ਵੀ ਕਿਸਾਨ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਪਰਾਲੀ ਜਾਂ ਨਾੜ ਨਹੀਂ ਸਾ ੜਦਾ। ਰਵਾਇਤੀ ਖੇਤੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕਿਸਾਨ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡ ਦੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਲਈ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਫਲਾਂ ਦੀ ਕਾਸ਼ਤ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਜੋ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰਤਾ ਬਣਾਈ ਰਹੇ। ਇੱਕ ਸ਼ੇਅਰ ਬਣਦਾ ਜੀ ਇਸ ਮਿਹਨਤੀ ਧੀ ਲਈ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *