ਅਜਿਹਾ ‘ਗੁਰੂਘਰ ਸਾਹਿਬ’ ਜਿਥੇ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਬਣਦਾ ਲੰਗਰ

ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਅਜਿਹੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮੰਦਿਰ ਅਤੇ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਹਨ ਜੋ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਕਿੰਨੇ ਭੇਦ ਲੁਕਾਏ ਹੋਏ ਹਨ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਕ ਅਜਿਹੇ ਰਹੱਸਮਈ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਦੇ ਬਾਰੇ ਦੱਸਾਂਗੇ ਜਿੱਥੇ ਕਦੇ ਲੰਗਰ ਨਹੀਂ ਬਣਦਾ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕੋਈ ਗੋਲਕ ਹੈ।
ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਫਿਰ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਇੱਥੇ ਕੋਈ ਭੁੱਖਾ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦਾ।ਜੀ ਹਾਂ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਨਾਨਕਸਰ ਸੈਕਟਰ -28, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਹੈ। ਇਸ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਵਿਚ ਨਾ ਤਾਂ ਲੰਗਰ ਬਣਦਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਇਥੇ ਕੋਈ ਗੋਲਕ ਹੈ।ਫਿਰ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਇੱਥੇ ਕੋਈ ਭੁੱਖਾ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦਾ।ਜੀ ਹਾਂ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਨਾਨਕਸਰ ਸੈਕਟਰ -28, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਹੈ। ਇਸ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਵਿਚ ਨਾ ਤਾਂ ਲੰਗਰ ਬਣਦਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਇਥੇ ਕੋਈ ਗੋਲਕ ਹੈ। ਇਥੇ ਸੰਗਤ ਆਪਣੇ ਘਰ-ਬਣਿਆ ਲੰਗਰ ਲਿਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ, ਲੰਗਰ ਦੇਸੀ ਘਿਓ ਪਰਾਂਠੇ, ਮੱਖਣ, ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਦਾਲਾਂ, ਮਠਿਆਈ ਅਤੇ ਫਲ ਸੰਗਤ ਲਈ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।ਸੰਗਤ ਦੇ ਲੰਗਰ ਛੱਕਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਿਹੜਾ ਲੰਗਰ ਬਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਉਸ ਨੂੰ ਸੈਕਟਰ -16 ਅਤੇ 32 ਦੇ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪੀਜੀਆਈ ਭੇਜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਲੋਕ ਉਥੇ ਪ੍ਰਸਾਦਾ ਛੱਕ ਸਕਣ। ਇਹ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਚਲਦਾ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ।
ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਨਾਨਕਸਰ ਦੀਵਾਲੀ ਦੇ ਦਿਨ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਨਾਨਕਸਰ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਦੇ ਮੁਖੀ, ਬਾਬਾ ਗੁਰਦੇਵ ਸਿੰਘ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਦੋ ਏਕੜ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਫੈਲਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਵਿਚ ਇਕ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਵੀ ਹੈ, ਦੰਦਾਂ ਦਾ ਮੁਫਤ ਇਲਾਜ ਹੈ, ਇਕ ਲੈਬ ਵੀ ਹੈ। ਹਰ ਸਾਲ ਮਾਰਚ ਵਿਚ ਇਕ ਸਾਲਾਨਾ ਤਿਉਹਾਰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਸਾਲਾਨਾ ਤਿਉਹਾਰ ਸੱਤ ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।ਲੋਕ ਦੇਸ਼-ਵਿਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਤਿਉਹਾਰ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਲਈ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਵਿਸ਼ਾਲ ਖੂ-ਨਦਾਨ ਕੈਂਪ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ। ਇਥੇ ਕੋਈ ਗੋਲਕ ਇਸਲਈ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਕੋਈ ਝ-ਗੜਾ ਨਾ ਹੋਵੇ। ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਇੱਥੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *