Home / ਸਿੱਖੀ ਖਬਰਾਂ / ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਇਸ ਦਿਨ ਤੋਂ ਧਾਰਮਿਕ ਅਸਥਾਨ ਖੁੱਲ੍ਹਣ ਦੀ ਆਗਿਆ

ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਇਸ ਦਿਨ ਤੋਂ ਧਾਰਮਿਕ ਅਸਥਾਨ ਖੁੱਲ੍ਹਣ ਦੀ ਆਗਿਆ

ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਅਨਲੌਕ 1 ਦੇ ਤਹਿਤ 8 ਜੂਨ ਤੋਂ ਧਾਰਮਿਕ ਸਥਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ| ਇਸ ਲਈ ਕੇਂਦਰੀ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਭਲਾਈ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਕਰੋ ਨਾ ਦੇ ਫੈ ਲਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਰੋਕਥਾਮ ਉਪਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਇਕ ਮਾਨਕ ਸੰਚਾਲਨ ਵਿਧੀ (ਐਸ.ਓ.ਪੀ.) ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਐਸ ਓ ਪੀ ਨੇ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਫੈਲਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਸਮਾਜਿਕ ਦੂਰੀ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ।ਧਾਰਮਿਕ ਸਥਾਨ / ਪੂਜਾ ਸਥਾਨ ਅਕਸਰ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਲੋਕ ਆਤ ਮਿਕ ਸ਼ਾਂਤੀ ਲਈ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਾਇ ਰਸ ਦੇ ਸੰਕ ਰਮ ਦੇ ਫਲਾਅ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਲਈ, ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਸਮਾਜਿਕ ਦੂਰੀਆਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਰੋਕਥਾਮ ਉਪਾਵਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਅਜਿਹੇ ਸਥਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ| SOP ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਆਪਣੀਆਂ ਜੁੱਤੀਆਂ ਆਪਣੇ ਖੁਦ ਦੇ ਵਾਹਨ ਵਿਚ ਰੱਖਣ, ਜੇ ਇਸ ਤਰਾਂ ਮੁਮਕਿਨ ਨਹੀਂ ਤਾ ਹਰੇਕ ਵਿਅਕਤੀਗਤ / ਪਰਿਵਾਰ ਲਈ ਜੋੜੇ ਵੱਖਰੇ ਸਲੋਟਾਂ ਵਿਚ ਰੱਖਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ| ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਨੂੰ ਮੂਰਤੀਆਂ / ਬੁੱਤਾਂ / ਪਵਿੱਤਰ ਕਿਤਾਬਾਂ ਆਦਿ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਦੀ ਇਜਾਜਤ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ| ਗਾਇਕਾਂ ਜਾਂ ਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੂਹਾਂ ਨੂੰ ਇਜਾਜ਼ਤ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ। ਸੰਕ-ਰਮ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦੇ ਸੰਭਾਵਿਤ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਜਿੱਥੋਂ ਤੱਕ ਸੰਭਵ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤੇ ਭਗਤੀ ਸੰਗੀਤ / ਗਾਣੇ ਵਜਾਏ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਜਾਂ ਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੂਹਾਂ ਨੂੰ ਆਗਿਆ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ|ਐਸ.ਓ.ਪੀ. ਨੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਨੂੰ ਆਮ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਦੀਆਂ ਮੈਟਾਂ ਤੋਂ ਪਰ-ਹੇਜ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਚਟਾਈ ਜਾਂ ਕੱਪੜੇ ਦਾ ਟੁਕੜਾ ਲਿਆਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਜੋ ਉਹ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਵਾਪਸ ਲੈ ਜਾਣ।
ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਵਲੋਂ ਧਾਰਮਿਕ ਸਥਾਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਵੰਡਣ ਜਾਂ ਪਵਿੱਤਰ ਪਾਣੀ ਦਾ ਛਿੜਕਾਅ ਆਦਿ ਭੌਤਿਕ ਚੜ੍ਹਾਵੇ ਦੀ ਆਗਿਆ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ। ਐਸ ਓ ਪੀ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਾਰੇ ਧਾਰਮਿਕ ਸਥਾਨ ਇਹ ਵੀ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣਗੇ ਕਿ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ਨੂੰ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਲਾਜ਼ਮੀ ਸਫਾਈ (ਸੈਨੀਟਾਈਜ਼ਰ ਡਿਸਪੈਂਸਰ) ਅਤੇ ਥਰਮਲ ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ ਦੀਆਂ ਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਹੋਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਸਿਰਫ ਲੱਛਣ ਰਹਿਤ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਹੀ ਅੰਦਰ ਆਉਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ ਜਾਏਗੀ| ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਤਾਂ ਹੀ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ ਜਾਏਗੀ ਜੇ ਉਹ ਮਾਸਕ ਜਾਂ ਫੇਸ ਕਵਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋਣ|ਉਧਰ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸ. ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਲੌਂਗੋਵਾਲ ਨੇ ਇਸ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ ਹੈ | ਓਹਨਾ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰਭੰਧ ਅਧੀਨ ਚਲ ਰਹੇ ਗੁਰਦਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬਾਨ ਵਿਚ ਪਹਿਲਾ ਹੀ ਇਹ ਸਾਰੇ ਨਿਯਮ ਆਪਣੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਤੇ ਓਹਨਾ ਬਾਕੀ ਦੀਆ ਗੁਰਦਵਾਰਾ ਕਮੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਹਨਾਂ ਨਿਯਮ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿਤੀ ਤਾ ਜੋ ਸ਼ਰ੍ਧਾਲੁ ਬਿਨਾ ਕਿਸੇ ਰੁਕਾਵਟ ਦੇ ਗੁਰੂ ਘਰ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਸਕਣ |ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇਸੇ ਦੇ ਮਦੇ ਨਜਰ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਵਿਚ ਸ੍ਰੀ ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਤੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਦੇ ਰਸਤਿਆਂ ਉਪਰ ਛਿੜਕਾਅ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤੇ ਦੁਰਗਿਆਣਾ ਮੰਦਿਰ ਵਿਖੇ ਵੀ ਛਿੜਕਾਅ ਕੀਤਾ ਗਿਆ| ਹਾਲਾਂਕਿ ਦੇਖਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੋਵੇਗੀ ਕਿ ਰੋਜ਼ ਆ ਰਹੇ ਕੇਸਾ ਕਰਕੇ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਵਿੱਚ ਧਾਰਮਿਕ ਸਥਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਸ਼ਨ ਵਲੋਂ ਕਿੰਨੀ ਕੁ ਛੂਟ ਮਿਲੇਗੀ ਕਿਓਂਕਿ ਗੁਰੂ ਨਗਰੀ ਵਿੱਚ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਸਪਰੈਡਿੰਗ ਦਿਨ ਬ ਦਿਨ ਕਾਫੀ ਵੱਧਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

error: Content is protected !!