Home / ਦੁਨੀਆ ਭਰ / ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਆਈ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ

ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਆਈ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ

ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ EPFO ਕਰਮਚਾਰੀ ਪੈਂਨਸ਼ਨ ਸਕੀਮ ਅਧੀਨ ਪੈਂਨਸ਼ਨ ਫੰਡ ਦੇ ਆਸ਼ਕ ਨਿਕਾਸੀ ਦੀ ਸੁਵਿਧਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਈਪੀਐਫਓ ਨੇ 105 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਬਕਾਏ ਨਾਲ 868 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਪੈਨਸ਼ਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਲੱਖਾਂ ਪੈਨਸ਼ਨਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਹੁਣ ਇਸ ਸੁਵਿਧਾ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਲਈ ਬਹਾਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਜਿਹੜੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ 25 ਸਤੰਬਰ 2008 ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਦਾ ਬਿਕਲਪ ਚੁਣਿਆ ਸੀ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਪੈਨਸ਼ਨ ਸੰਚਾਰ ਅਧੀਨ, ਅਗਲੇ 15 ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਪੈਨਸ਼ਨ ਨੂੰ ਇੱਕ ਤਿਹਾਈ ਦੁਆਰਾ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਘੱਟ ਕੀਤੀ ਰਕਮ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. 15 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ, ਪੈਨਸ਼ਨਰ ਪੂਰੀ ਰਾਸ਼ੀ ਲੈਣ ਦਾ ਹੱਕਦਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੱਈਏ ਕਿ ਅਗਸਤ 2019 ਤੱਕ ਕੇਂਦਰੀ ਟਰੱਸਟ ਬੋਰਡ, ਕਿਰਤ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਗੀ ਹੇਠ ਈਪੀਐਫਓ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਲੈਣ ਵਾਲੀ ਸਰਬੋਤਮ ਸੰਸਥਾ ਨੇ 6.3 ਲੱਖ ਪੈਨਸ਼ਨਰਾਂ ਲਈ ਸੰਚਾਰ ਸਹੂਲਤ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਦੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਹੁਣ ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ – ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਵੱਲੋਂ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਆਪਣੇ ਬਿਆਨਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਪਹਿਲਾਂ ਪੈਨਸ਼ਨ ਦੇ ਬਹਾਲ ਹੋਣ ਦਾ ਕੋਈ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਸੀ ਅਤੇ ਪੈਨਸ਼ਨਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸੰਚਾਰ ਦੇ ਬਦਲੇ ਪੂਰੀ ਜਿੰਦਗੀ ਘੱਟ ਪੈਨਸ਼ਨ ਮਿਲਦੀ ਸੀ। ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪੈਨਸ਼ਨਰਾਂ ਦੇ ਲਾਭ ਲਈ ਕਰਮਚਾਰੀ ਪੈਨਸ਼ਨ ਸਕੀਮ 1995 ਦੇ ਤਹਿਤ ਚੁੱਕਿਆ ਗਿਆ ਇਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਕਦਮ ਹੈ। EPFO ਆਪਣੇ 135 ਖੇਤਰੀ ਦਫਤਰਾਂ ਰਾਹੀਂ 65 ਲੱਖ ਪੈਨਸ਼ਨਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਪੈਨਸ਼ਨ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। EPFO ਨੇ ਕਰੋਨਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਲੱਗੇ ਲੌਕਡਾਊਨ ਦੇ ਵਿਚ ਤਮਾਮ ਦਿੱਕਤਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਮਈ 2020 ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਪੈਨਸ਼ਨ ਨੂੰ ਪੋਸੈਸ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਪੈਨਸ਼ਨਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਧਾਰਿਤ ਕਾਰਜ ਕੁਸ਼ਲਤਾਂ ਨਾਲ ਪੈਨਸ਼ਨ ਲੈਣ ਵਿਚ ਕੋਈ ਮੁਸ਼-ਕਿਲ ਨਾ ਆਵੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਫਰਬਰੀ ਵਿਚ ਕ੍ਰਿਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਵੱਲੋਂ EPS-95 ਦੇ ਤਹਿਤ ਪੈਨਸ਼ਨ ਸੰਚਾਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਲਈ EPFO ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਨਾਲ 6.3 ਪੈਨਸ਼ਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਗਾਹਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪੈਨਸ਼ਨ ਫੰਡ ਵਿਚੋਂ ਅੰਸ਼ਕ ਰੂਪ ਵਿਚ ਵਾਪਸੀ 15 ਸਾਲਾਂ ਤਕ ਘੱਟ ਪੈਨਸ਼ਨ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨੂੰ ਪੈਨਸ਼ਨ ਸੰਚਾਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਹ ਪੈਨਸ਼ਨਰ 15 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਪੂਰਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੂਰੀ ਪੈਨਸ਼ਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਵੀ ਹੱਕਦਾਰ ਹਨ।

error: Content is protected !!