ਹੁਣ ਛੇਤੀ ਹੀ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗਾ ਤੁਹਾਡਾ ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ

ਇਹ ਖਬਰ ਜੁੜੀ ਹੈ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਵਰਤਣ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਟੈਲੀਕਾਮ ਰੈਗੂਲੇਟਰੀ ਅਥਾਰਟੀ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (ਟਰਾਈ) ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਨਿਸ਼ਚਤ ਲਾਈਨ (ਉਰਫ ਲੈਂਡਲਾਈਨ) ਅਤੇ ਮੋਬਾਈਲ ਸੇਵਾਵਾਂ ਲਈ ‘ਯੂਨੀਫਾਈਡ ਨੰਬਰਿੰਗ ਪਲਾਨ’ ਵਿਕਸਤ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੀਆਂ ਤਾਜ਼ਾ ਸਿਫਾਰਸ਼ਾਂ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀਆਂ। ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮੋਬਾਈਲ ਅਤੇ ਲੈਂਡਲਾਈਨ ਫ਼ੋਨ ਨੰਬਰ ਬਦਲ ਜਾਣਗੇ। ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕੋ ਲੜੀ ਤੋਂ ਸਾਰੇ ਫੋਨ ਨੰਬਰ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਅਜਿਹਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵੱਲੋਂ ਖੋਜੀ ਸਿਫਰ ਯਾਨੀ 0 ਨਾਲ ਹਰ ਫੋਨ ਨੰਬਰ ਇੱਕ ਲੜੀ ਵਿੱਚ ਪਿਰੋ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਹਰ ਨੰਬਰ 10 ਦੀ ਬਜਾਇ 11 ਅੰਕਾਂ ਦਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਦੋਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਹਾਲੇ ਇਹ ਤੈਅ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਟੈਲੀਕਾਮ ਰੈਗੂਲੇਟਰੀ ਅਥਾਰਿਟੀ ਵੱਲੋਂ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਫਿਕਸਡ ਲਾਈਨ ਭਾਵ ਲੈਂਡਲਾਈਨ ਤੇ ਮੋਬਾਈਲ ਸੇਵਾਵਾਂ ਲਈ 11 ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਨੰਬਰ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਟ੍ਰਾਈ ਦੀ ਇਸ ਨਵੀਂ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਲੈਂਡਲਾਈਨ ਤੋਂ ਮੌਜੂਦਾ ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰਾਂ ਨੂੰ ਡਾਇਲ ਕਰਨ ਮੌਕੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਸਿਫਰ ਲਾਉਣੀ ਪਏਗੀ। ਟ੍ਰਾਈ ਨੇ 10 ਤੋਂ 11 ਅੰਕਾਂ ਵਾਲੇ ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ ਨੂੰ 9 ਤੋਂ ਹੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੀ ਸਿਫਾਰਿਸ਼ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਕੌਮੀ ਅਥਾਰਿਟੀ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ 10 ਬਿਲੀਅਨ ਯਾਨੀ ਕਿ ਇੱਕ ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਟੈਲੀਫ਼ੋਨ ਨੰਬਰਾਂ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਅਥਾਰਿਟੀ ਨੇ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਵੱਲੋਂ ਦਿੱਤੇ ਸੁਝਾਵਾਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ’ਤੇ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਫੈਸਲੇ ਮੁਤਾਬਕ ਪੁਰਾਣੇ ਮੋਬਾਈਲ ਤੇ ਟੈਲੀਫੋਨ ਨੰਬਰਾਂ ਦੇ ਅੱਗੇ ਸਿਫਰ ਲਾਉਣੀ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੋਵੇਗੀ ਜਦਕਿ ਨਵੇਂ ਜਾਰੀ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਨੰਬਰਾਂ ਦਾ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਅੰਕ ਕੋਈ ਹੋਰ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਸਿਫਾਰਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਇਕ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਵਿਚ ਟ੍ਰਾਈ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਕੋਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਤਕਰੀਬਨ 1.2 ਬਿਲੀਅਨ ਟੈਲੀਫੋਨ ਨੰਬਰ ਹਨ, ਜਿਸ ਦੀ ਟੈਲੀ-ਡੈਨਸਿਟੀ 87.47 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸਥਿਰ ਅਤੇ ਮੋਬਾਈਲ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵੱਧ ਰਹੀ ਹੈ. ਇਹ ਸਭ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਨਵੇਂ ਸਰੋਤਾਂ ਦੀ ਉਪਲਬਧਤਾ ਲਈ ਨਵੇਂ ਹੱਲ ਲੱਭਣ ਲਈ ਅਗਵਾਈ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ੇਅਰ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *