ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਅਨਲੌਕ 1 ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਲਾਕਡਾਊਨ 5.0 ਲੱਗਾ

ਕਰੋਨਾ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਇਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਲਾਕਡਾਉਨ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਲਾਕਡਾਉਨ 5.0 (Lockdown 5.0) ਨੂੰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਅਨਲੌਕ 1 ਦਾ ਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਅਨਲੌਕ 1 ਲਈ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੁਆਰਾ ਨਵੀਂ ਗਾਇਡ ਲਾਈਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨ ਵਿਚ ਅਜੇ ਵੀ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਾ-ਬੰਦੀ ਹੋਵੇਗੀ, ਪਰ ਬਾਕੀ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਢਿੱਲ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਹ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ 1 ਜੂਨ ਤੋਂ 30 ਜੂਨ ਤੱਕ ਲਾਗੂ ਰਹਿਣਗੇ। ਅਨਲੌਕ 1 ਵਿਚ ਇਹ ਛੋਟਾਂ ਮਿਲਣਗੀਆਂ – ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ਵੱਲੋਂ ਜਾਰੀ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਨਲੌਕ 1 ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਰਾਜ ਤੋਂ ਦੂਜੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਲਈ ਕਿਸੇ ਕਿਸਮ ਦੇ ਪਾਸ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ।– ਮੰਦਰ-ਮਸਜਿਦ-ਗੁਰਦੁਆਰਾ-ਚਰਚ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਅਨਲੌਕ 1 ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ 8 ਜੂਨ ਤੋਂ ਵਿੱਚ ਖੁੱਲ੍ਹਣਗੇ।
– ਨਵੀਂ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿਚ ਸਵੇਰੇ 9 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸਵੇਰੇ 5 ਵਜੇ ਤੱਕ ਨਾਈਟ ਕਰਫਿਊ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜ਼ਰੂਰੀ ਚੀਜ਼ਾਂ ਲਈ ਕੋਈ ਕਰਫਿਊ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਇਹ ਸਵੇਰੇ 7 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ ਦੇ 7 ਵਜੇ ਤੱਕ ਸੀ। – ਹੁਣ ਸਰਕਾਰ ਅਨਲੌਕ 1 ਦੇ ਦੂਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਸਕੂਲ ਕਾਲਜ ਖੋਲ੍ਹਣ ਬਾਰੇ ਫੈਸਲਾ ਲਵੇਗੀ। ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਲਈ ਅਧਿਕਾਰਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਅਨਲੌਕ 1 ਦੇ ਤਿੰਨ ਫੇਜ ਹੋਣਗੇ ਫੇਜ 1 -8 ਜੂਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਥਾਵਾਂ ਖੁੱਲ ਸਕਣਗੀਆਂ * ਧਾਰਮਿਕ ਸਥਾਨ / ਪੂਜਾ ਸਥਾਨ। * ਹੋਟਲ, ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਹੁਣਚਾਰੀ (ਹੋਸਪਟੈਲਿਟੀ) ਸੰਬੰਧੀ ਸੇਵਾਵਾਂ। * ਸ਼ਾਪਿੰਗ ਮਾਲ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰਾਲਾ ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਇਕ ਮਿਆਰੀ ਕਾਰਜਸ਼ੀਲ ਵਿਧੀ ਜਾਰੀ ਕਰੇਗਾ ਤਾਂ ਜੋ ਸਮਾਜਕ ਦੂਰੀਆਂ ਦੀ ਸਹੀ ਪਾਲਣਾ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ। ਫੇਜ 2 * ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਲਾਹ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਕੂਲ, ਕਾਲਜ, ਸਿੱਖਿਆ, ਸਿਖਲਾਈ ਅਤੇ ਕੋਚਿੰਗ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਖੋਲ੍ਹੇ ਜਾਣਗੇ। * ਵਿਦਿਅਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਖੋਲਣ ਦਾ ਫੈਸਲ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰਾਂ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ।* ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਫੀਡਬੈਕ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਨ੍ਹਾਂ ਅਦਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਜੁਲਾਈ ਵਿਚ ਲਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਇੱਕ ਮਿਆਰੀ ਓਪਰੇਟਿੰਗ ਵਿਧੀ ਜਾਰੀ ਕਰੇਗਾ। ਫੇਜ 3 ਹੇਠ ਲਿਖੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨੂੰ ਮੁੜ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਲਈ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕਰਕੇ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। * ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਉਡਾਣਾਂ * ਮੈਟਰੋ ਰੇਲ * ਸਿਨੇਮਾ ਹਾਲ, ਜਿੰਮ, ਸਵੀਮਿੰਗ ਪੂਲ, ਮਨੋਰੰਜਨ ਪਾਰਕ, ​​ਥੀਏਟਰ, ਬਾਰ, ਆਡੀਟੋਰੀਅਮ, ਅਸੈਂਬਲੀ ਹਾਲ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਰਗੀਆਂ ਥਾਵਾਂ * ਸਮਾਜਿਕ, ਰਾਜਨੀਤਿਕ, ਖੇਡਾਂ, ਐਂਟਰਟੇਨਮੈਂਟ, ਅਕੈਡਮੀ, ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਕਾਰਜ, ਧਾਰਮਿਕ ਸਮਾਗਮਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਵੱਡੇ ਜਸ਼ਨਾਂ ਦਾ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਜਾਇਜ਼ਾ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ‘ਲਾਕਡਾਊਨ 5.0 ‘ਚ ਕਈ ਚੁਨੌਤੀਆਂ ਲਾੱਕਡਾਉਨ 5.0 ਵਿਚ ਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਦੋ ਚੁਣੌਂਤੀਆਂ ਹਨ। ਇਕ ਪਾਸੇ ਆਰਥਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀ ਵਿਚ ਢਿੱਲ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਆਰਥਿਕਤਾ ਨੂੰ ਮੁੜ ਲੀਹ ‘ਤੇ ਲਿਆਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ, ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲਣ ਵਾਲੇ ਕਰੋਨਾ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਵਿਚ ਰੱਖਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਲਾਕਡਾਉਨ 5.0 ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਜਾਵਡੇਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਤਾਲਾਬੰਦੀ 5.0 ਹੋਵੇਗੀ, ਪਰ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਕਾਫ਼ੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਘੱਟ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *