ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੀਤਾ ਇਹ ਐਲਾਨ ਨੌਕਰੀ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ

ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ! ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਵੱਧ ਜਾਵੇਗੀ ਤੁਹਾਡੀ ਤਨਖਾਹ, ਸਰਕਾਰ ਲਾਗੂ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਇਹ ਨਿਯਮ – New PF Rules: ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਕਰਮਚਾਰੀ ਭਵਿੱਖ ਨਿਧੀ (EPF) ਯੋਗਦਾਨ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਸਰਕਾਰੀ ਨਿਯਮ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਮਈ ਅਤੇ ਜੁਲਾਈ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਮਾਲਕਾਂ ਦਾ ਈਪੀਐਫ ਯੋਗਦਾਨ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਬਜਾਏ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਕਾਸਟ ਟੂ ਕੰਪਨੀ (CTC- Cost To Company) ਵਿਚ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਹੋਮ ਸੈਲਰੀ ਵਿਚ ਇਜਾਫਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਮਾਲਕਾਂ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਘਟੇਗਾ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਕੁਲ 24 ਫੀਸਦੀ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ 20 ਫੀਸਦੀ ਹੋਵੇਗਾ ਪੀਐਫ ਯੋਗਦਾਨ ਮੌਜੂਦਾ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕਰਮਚਾਰੀ ਅਤੇ ਮਾਲਕ ਹਰ ਮਹੀਨੇ 12% ਮੁੱਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ (ਪੀਐਫ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਫੰਡ) ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਦੋਵਾਂ ਪਾਸਿਆਂ ਦੀ ਕੁੱਲ ਰਕਮ ਦਾ 24 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। ਪਰ, ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੇ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ, ਭਾਵ 24 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਬਜਾਏ, 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨੂੰ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ ਈਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਹ ਸਿਰਫ ਮਈ, ਜੂਨ ਅਤੇ ਜੁਲਾਈ ਦੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਲਾਗੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਸ ਕਦਮ ਨਾਲ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਗ੍ਰਹਿਣ ਤਨਖਾਹ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਹ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤੇ ਅਤੇ ਮੁੱਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਦਾ 4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਟੇਕ ਹੋਮ ਸੈਲਰੀ ਕਿੰਨੀ ਵਧ ਜਾਵੇਗੀ ਮੰਨ ਲਓ ਕਿ ਇੱਕ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੀ ਮੁੱਢਲੀ ਤਨਖਾਹ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ 10,000 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਕਰਮਚਾਰੀ ਅਤੇ ਮਾਲਕ ਦੁਆਰਾ ਈਪੀਐਫ ਦਾ ਕੁੱਲ ਯੋਗਦਾਨ 2,400 ਰੁਪਏ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਹੁਣ ਸਿਰਫ 2,000 ਰੁਪਏ ‘ਤੇ ਰਹਿ ਜਾਵੇਗਾ। ਬਾਕੀ 400 ਰੁਪਏ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੀ ਟੋਕ ਹੋਮ ਸੈਲਰੀ ਵਿਚ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣਗੇ।। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲੇ (Ministry of Labour) ਨੇ ਵੀ ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਇਕ ਬਿਆਨ ਜਾਰੀ ਕਰਦਿਆਂ ਕੁਝ ਗੱਲਾਂ ਦਾ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਈ ਪੀ ਐੱਫ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਨੂੰ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਟੇਕ ਹੋਮ ਸੈਲਰੀ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਈਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਵਾਲੀ 4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨੂੰ ਹੁਣ ਘਰ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੂੰ ਪੀ ਐੱਫ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਵਿਚ ਕਟੌਤੀ ਦਾ ਪੂਰਾ ਲਾਭ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਕਰਮਚਾਰੀ ਅਤੇ ਮਾਲਕ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਵਿਚ 2-2% ਦੀ ਕਮੀ ਦਾ ਪੂਰਾ ਲਾਭ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੀ ਘਰ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਵਿਚ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗਾ। ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੀਟੀਸੀ ਮਾਡਲ ਤਹਿਤ ਮਾਲਕ ਵੱਲੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦਿੱਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਯੋਗਦਾਨ ਇਸ ਦੇ ਸੀਟੀਸੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਕੋਈ ਕਰਮਚਾਰੀ ਇਨ੍ਹਾਂ 3 ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਆਪਣੇ ਈਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਅਜਿਹਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪਰ, ਮਾਲਕ ਲਈ ਇਸ ਰਕਮ ਨਾਲ ਮੇਲ ਖਾਂਦਾ ਅਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਲਈ ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਕਟੌਤੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੋਏਗੀ ਈਪੀਐਫ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਵਿੱਚ ਇਸ ਕਮੀ ਦੇ ਸਮੇਂ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਕੇਂਦਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਤੇ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੋਏਗਾ। ਯਾਨੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਾਲਕ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਿਰਫ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇਣਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *