Home / ਦੁਨੀਆ ਭਰ / ‘ਧੀ’ ਦੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਦਿਨ ਹੀ ਹੋ ਗਈ ਮਾਂ ਦੀ ਹੋਈ

‘ਧੀ’ ਦੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਦਿਨ ਹੀ ਹੋ ਗਈ ਮਾਂ ਦੀ ਹੋਈ

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਮੁੰਡਿਆ ਨੂੰ ਹਰ ਚੀਜ ਵਿੱਚ ਮਹਤਵਤਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ , ਫਿਰ ਉਹ ਕੁੜੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਹੋ , ਮਾਤਾ – ਪਿਤਾ ਦੀ ਅਰ-ਥੀ ਨੂੰ ਮੋਢਾ ਦੇਣਾ ਹੋ ਜਾਂ ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੁਢੇਪੇ ਦੀ ਲਾਠੀ ਬਨਣਾ ਹੋ ਇਹ ਸੱਬ ਕੁੱਝ ਮੁੰਡੇ ਹੀ ਕਰਦੇ ਹਨ . ਮਗਰ ਜਦੋਂ ਇੱਕ ਮੁੰਡੇ ਦਾ ਫਰਜ ਇੱਕ ਕੁੜੀ ਨਿਭਾਤੀ ਹੈ ਤਾਂ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਉਸਦੇ ਜਜਬੇ ਨੂੰ ਸਲਾਮ ਕਰਦੀ ਹੈ।ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਕਹਾਣੀ ਸੁਨਾਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਜੋ ਆਪਣੀ ਵੱਡੀ ਧੀ ਅੰਚਲ ਨੂੰ ਦੁਲਹਨ ਬਣਕੇ ਦੇਖਣ ਦਾ ਸੁਫ਼ਨਾ ਅੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਹੀ ਲੈ ਕੇ ਚੱਲੀ ਗਈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਦੂਜੀ ਧੀ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦਾ ਇਹ ਸੁਫ਼ਨਾ ਪੂਰਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਨਾਲ ਹੀ ਉਹ ਇੱਕ ਭਰਾ ਦਾ ਵੀ ਫਰਜ ਨਿਭਾ ਰਹੀ ਹਾਂ। ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਦਿਨ ਹੀ ਹੋ ਗਈ ਮਾਂ ਦੀ mout , ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਜੋ ਹੋਇਆ ਉਸਨੂੰ ਪੜ੍ਹਕੇ ਤੁਹਾਡੀ ਵੀ ਅੱ-ਖਾਂ ਨ-ਮ ਹੋ ਜਾਓਗੇ। ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਦਿਨ ਹੀ ਹੋ ਗਈ ਮਾਂ ਦੀ mout ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਸ਼ਿਰੀਗੰਗਾਨਗਰ ਦੇ ਰਾਮਸਿੰਹਪੁਰ ਨਿਵਾਸੀ ਵੇਦ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਬਾਘਲਾ ਦੀ ਦੋ ਬੇਟੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਵੱਡੀ ਧੀ ਅੰਚਲ ਦੇ ਵਿਆਹ 9 ਫਰਵਰੀ ਯਾਨੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਦੀ ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੀ . ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਅੰਚਲ ਦੀ ਮਾਂ ਸੁਨੀਤਾ ਦੀ ਅਚਾ-ਨਕ ਤਬੀ-ਅਤ ਵਿ-ਗ-ੜੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਕੋਲ ਦੇ ਇੱਕ ਹਸ-ਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਕਰਾਇਆ ਗਿਆ . ਬੀਪੀ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਵਲੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਹਾ-ਲਤ ਨਾਜ-ਕ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਦੇਹਾਂ-ਤ ਹੋ ਗਿਆ ਉਸੀ ਸਮੇਂ ਵੇਚੀ ਪੰਡਾਲ ਵਿੱਚ ਫੇਰੇ ਲੈਂਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਦੀ ਨਵੀਂ ਸ਼ੁਰੁਆਤ ਕਰਣ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ। ਅਜਿਹੇ ਹਾਲਾਕੋਂ ਵਿੱਚ ਵੇਦਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਨੇ ਘਰ ਉੱਤੇ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਦੱਸਿਆ ਅਤੇ ਇਸ ਘਟ-ਨਾ ਨੂੰ ਕੇਵਲ ਚਾਰ ਜਾਂ ਪੰਜ ਲੋਕ ਹੀ ਜਾਣਦੇ ਸਨ . ਅੰਚਲ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦੇ ਨਿਧਨ ਵਲੋਂ ਅਨਜਾਨ ਸੀ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਸੁਖੀ ਜੀਵਨ ਦੀ ਕਲਪਨਾ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ . ਮਾਤਾ ਪਿਤਾ ਦੀ ਗੈਰਮੌਜੂਦਗੀ ਵਿੱਚ ਛੋਟੀ ਧੀ ਬੁੱਕ ਨੇ ਆਪਣੀ ਭੈਣ ਦੇ ਵਿਆਹ ਦੀ ਪੂਰੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਚੁੱਕੀ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਦੁੱਖ ਨੂੰ ਅੰਦਰ ਸਮੇਟਦੇ ਹੋਏ ਹੰਝੂ-ਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਆਪਣੀ ਭੈਣ ਦੇ ਸਹੁਰਾ-ਘਰ ਵਾਲੀਆਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਵਿਆਹ ਦੀ ਹਰ ਰਸਮਾਂ ਨੂੰ ਨਿਭਾ ਰਹੀ ਸੀ। ਬੇਟੀਆਂ ਸੱਮਝਦੀਆਂ ਹਨ ਜਿੰਮੇਦਾਰੀਆਂ ਸਟੇ-ਜ ਉੱਤੇ ਜੈਮਾਲਾ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਫੇਰਾਂ ਦੇ ਬਾਅਦ ਬੁੱਕ ਨੇ ਹੀ ਕੰਨਿਆਦਾਨ ਕੀਤਾ . ਸਿਰਫ ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਰਾਤਭਰ ਭੈਣ ਦੀਆਂ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋਈ ਅਤੇ ਸਵੇਰੇ ਭੈਣ ਦੀ ਡੋਲੀ ਨੂੰ ਮੋਢਾ ਵੀ ਦਿੱਤੀ . ਵਿਦਾਈ ਦੇ ਕੁੱਝ ਦੇਰ ਬਾਅਦ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਾਂ ਦਾ ਅ-ਰਥੀ ਏੰਬੁਲੇਂਸ ਵਿੱਚ ਘਰ ਅੱਪੜਿਆ ਅਤੇ ਘਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਿਰ ਉੱਤੇ ਪਹਾੜ ਜਿਹਾ ਟੁੱ-ਟ ਗਿਆ ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ ਇਸ ਧੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦੀ ਅਰਥੀ ਨੂੰ ਮੋਢਾ ਵੀ ਦਿੱਤਾ . ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਲੋਂ ਬੁੱਕ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦੀ mout ਦੀ ਖਬਰ ਨੂੰ ਦਿਲ ਵਿੱਚ ਦਬਾਕੇ ਆਪਣੀ ਭੈਣ ਦੇ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾਈ। ਕੰਨਿਆਦਾਨ ਕੀਤਾ , ਵਿਦਾਈ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉਸੀ ਸ਼ਾਮ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦੀ ਅਰਥੀ ਨੂੰ ਵੀ ਸਹਾਰਾ ਦਿੱਤਾ ਇੱਕ ਰਿਸਰਚ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇਹ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜਿੰਨੀ ਜਿੰਮੇਦਾਰੀਆਂ ਲਡ਼ਕੀਆਂ ਸੱਮਝਦੀ ਅਤੇ ਨਿਭਾਤੀਆਂ ਹਨ ਓਨਾ ਇੱਕ ਮੁੰਡਾ ਸ਼ਾਇਦ ਹੀ ਨਿਭਾ ਪਾਏ . ਹਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਇਹ ਗੱਲ ਸਮਝਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਆਪਣੇ ਬੱਚੀਆ ਨੂੰ ਸੰਸ-ਕਾਰ ਦਿੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਉਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਪ੍ਰਾਉਡ ਫੀਲ ਕਰਾਓਗੇ।।

error: Content is protected !!