ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਭਲੇ ਲਈ ਅਹਿਮ ਫੈਸਲਾ

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਦੇ ਐਲਾਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਵਿਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾ ਰਮਨ ਨੇ ਵਿਸਥਾਰ ਨਾਲ ਆਰਥਿਕ ਪੈਕੇਜ਼ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ। ਦੱਸ ਦੱਈਏ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਦੇ ਵੱਲ਼ੋਂ 20 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਦੇ ਇਸ ਪੈਕੇਜ਼ ਨੂੰ ਆਤਮ-ਨਿਰਭਰ ਪੈਕੇਜ਼ ਦਾ ਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਵਿਚ ਹਰ ਇਕ ਵਰਗ ਦੀ ਹਿੱਸਾ ਹੈਂ। ਇੱਕ ਆਦਮੀ ਨੂੰ ਇਸ ਪਲਾਨ ਦਾ ਕੀ ਫਾਇਦਾ ਹੋਵੇਗਾ ਆਉ ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ।ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਮਾਰਚ ਵਿਚ 15 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਇਨਕਮ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਮਾਲਕ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੋਵਾਂ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਦਾ 12-12 ਫੀਸਦੀ ਰਕਮ PF ਖਾਤੇ ਵਿਚ ਜ਼ਮ੍ਹਾ ਕਰਵਾਉਂਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ।ਕ-ਰੋ-ਨਾ  ਦੇ ਕਾਰਨ ਸਰਕਾਰ ਮਾਰਚ ਤੋਂ ਰਕਮ ਪਾ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਅਗਸਤ ਤੱਕ ਪਾਉਂਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮਤਲਬ ਕਿ ਹੁਣ ਸਰਕਾਰ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ PF ਖਾਤੇ ਵਿਚ 6 ਮਹੀਨੇ ਤੱਕ ਪੈਸੇ ਪਾਵੇਗੀ। ਇਸੇ ਵਿਚ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੈਲਰੀ 15 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਵਿਤ ਮੰਤਰੀ ਵੱਲੋਂ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਇਨ-ਹੈਂਡ ਸੈਲਰੀ ਵੱਧ ਜਾਵੇਗੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਜਿਹੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਸੈਲਰੀ ਵੱਧ ਕੇ ਆਵੇਗੀ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਰਮਚਾਰੀ ਭਵਿੱਖ ਨਿਧੀ ਫੰਡ ਯੋਗਦਾਨ ਨੂੰ 12% ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 10% ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤਬਦੀਲੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਸਾਰੇ ਕਰਮਚਾਰੀ (ਬੇਸਿਕ + ਡੀਏ) ਦੇ 12 ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਪੀਐਫ ਦੀ ਰਕਮ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਕ-ਟੌ-ਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਅਤੇ ਅਲੱਗ 12 ਫੀਸਦੀ ਰਕਮ ਐਮਪਲਾਈਅਰ ਨੂੰ ਡੀਪਾਜਿਟ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ, ਪਰ ਹੁਣ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਤੱਕ 12 ਫੀਸਦੀ ਦੀ ਥਾਂ 10 ਫੀਸਦੀ ਰਕਮ ਮਾਲਕ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੇ ਵੱਲੋਂ PF ਵਿਚ ਪਾਏ ਜਾਣਗੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਹਰ ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੂੰ 4 ਫੀਸਦੀ PF ਵਾਲੀ ਰਕਮ ਸੈਲਰੀ ਨਾਲ ਜੁੜ ਕੇ ਆਵੇਗੀ। ਪਰ ਕੇਂਦਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਹ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ 12 ਫੀਸਦੀ ਹੀ ਰਹੇਗਾ। ਆਓ ਹੁਣ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇੱਕ ਸਟਾਫ ਪੀਐਫ ਕੱ-ਟ ਕੇ ਕਿੰਨੀ ਬਚਤ ਹੋਏਗੀ। ਮੰਨ ਲਓ ਕਿ ਕਿਸੇ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿਚ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਹੈ, ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇੰਨ-ਹੈਂਡ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 45 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਮਿਲਦੇ ਹਨ, 50 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ (ਬੇਸਿਕ + ਡੀ.ਏ.) ਦੀ ਸੀਟੀਸੀ ‘ਤੇ ਲਗਭਗ 16 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਤੋਂ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਯਾਨੀ 1920 ਰੁਪਏ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂਕਿ ਇਸ ਰਕਮ ਦੀ ਮਾਤਰਾ, ਮਾਲਕ ਇਸ ਨੂੰ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੇ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਪਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਅੰਕੜਾ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਪੀਐਫ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।ਹੁਣ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ, ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਪੀ.ਐਫ. ਦੀ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ, ਭਾਵ, 50 ਹਜ਼ਾਰ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਕਰਮਚਾਰੀ (320 +320) ਯਾਨੀ 640 ਰੁਪਏ ਦੀ ਬਚਤ ਕਰੇਗਾ। ਕਿਉਂਕਿ ਮਾਲਕ ਅਤੇ ਪ੍ਰੇਰਕ ਦੋਵੇਂ ਹੀ ਪੀਐਫ ਨੂੰ 2-2% ਘਟਾਉਣਗੇ. ਯਾਨੀ ਹੱਥ ਦੀ ਅਗਲੀ ਤਨਖਾਹ ਕਰੀਬ 45 ਹਜ਼ਾਰ 640 ਰੁਪਏ ਮਿਲੇਗੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਨਾਲ ਪੀ.ਐੱਫ. ਲਈ ਯੋਗਦਾਨ ਘਟੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕੁਝ ਕੰਪਨੀਆਂ ਮਾਲਕ ਨੂੰ ਕੋਸਟ ਟੂ ਕੰਪਨੀ (ਸੀਟੀਸੀ) ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਜਦਕਿ ਕੁਝ ਵੱਖਰੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਜਿਹੜੀਆਂ ਵੱਖਰੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਕੀ ਉਹ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਦੇਵੇਗੀ ਜਾਂ ਉਹ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕੋਲ ਰੱਖਣਗੀਆਂ, ਜੇਕਰ ਕੰਪਨੀ ਇਸ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਰੱਖਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਤਬਦੀਲੀ ਤੋਂ 320 ਰੁਪਏ ਵੱਧ ਕੇ ਤਨਖਾਹ ਮਿਲੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *