Home / ਦੁਨੀਆ ਭਰ / ਪੰਜਾਬ ‘ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਨਵੇਂ ਹੁਕਮ ਜ਼ਾਰੀ’

ਪੰਜਾਬ ‘ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਨਵੇਂ ਹੁਕਮ ਜ਼ਾਰੀ’

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਡੀਜੀਪੀ ਦਿਨਕਰ ਗੁਪਤਾ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਇਸ ਸਮੇਂ ਡਿਊਟੀ ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਪੁਲਸ ਕਰਮੀਆਂ ਲਈ ਕਈ ਸੁਰੱ-ਖਿਆ ਅਤੇ ਭਲਾਈ ਉਪਾਵਾਂ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ 55 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੁਲਸ ਮੁਲਾ-ਜ਼ਮਾਂ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਜਾਂ ਡਾਕ-ਟਰੀ ਇਲਾਜ ਅਧੀਨ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਤਾਇਨਾਤ ਨਾ ਕਰਨ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਮੋਹਰਲੀ ਕਤਾਰ ਵਿੱਚ ਡਟੇ ਪੁਲਸ ਕਰਮੀਆਂ ਦੀ ਹਫ਼ਤਾਵਾਰੀ ਛੁੱਟੀ/ਆਰਾਮ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਸਖ਼-ਤੀ ਨਾਲ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਵੀ ਦਿੱਤੇ। ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਸਾਰੇ ਪੁਲਸ ਕਮਿਸ਼ਨਰਾਂ ਅਤੇ ਐਸ.ਐਸ.ਪੀਜ਼. ਨੂੰ ਹਦਾਇਤ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਮੋਹਰਲੀ ਕਤਾਰ ਵਿੱਚ ਡਟੇ ਪੁਲਸ ਕਰਮੀਆਂ ਨੂੰ ਹਫ਼ਤਾਵਾਰੀ ਛੁੱਟੀ / ਆਰਾਮ ਦੇਣ ਲਈ ਰੋਟੈਸ਼ਨਲ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦਾ ਪਾਲਣ ਕਰਨ, ਤਾਇਨਾਤੀ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ ਕਿ ਸਾਰੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ 10 ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਆਰਾਮ ਦਿੱਤਾ ਜਾ ਸਕੇ। ਉਹਨਾਂ ਇਹ ਵੀ ਹਦਾਇਤ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ 55 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੇ ਪੁਲਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਜਾਂ ਉਹ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਜੋ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਡਾਕਟਰੀ ਜਿਵੇਂ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ, ਦਿਲ ਦੇ ਰੋ-ਗ, ਦਮਾ ਜਾਂ ਜਿਹਨਾਂ ਦਾ ਇਮਯੂਨ ਸਿਸਟਮ ਸਹੀ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕੰਮ ਨਾ ਕਰਦਾ ਹੋਵੇ, ਨੂੰ ਜਿੱਥੋਂ ਤੱਕ ਸੰਭਵ ਹੋ ਸਕੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਾਰਨ ਮੋਹਰਲੀ ਕਤਾਰ ‘ਤੇ ਤਾਇਨਾਤ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਜਾਣੇ ਚਾਹੀਦੇ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਪੁਲਸ ਮੁਲਾ-ਜ਼ਮਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ, ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਮੁੱਖ ਸਕੱਤਰ ਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸੂਬੇ ਦੇ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 4050 ਪੀਪੀਈ ਕਿੱਟਾਂ/ਸੂਟ ਅਤੇ 18000 ਐਨ -95 ਮਾਸਕ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਨ ਲਈ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦੇਣ। ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਪਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਸਮੇਂ ਕੁਝ ਪੀਪੀਈ ਸੂਟ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਪੁਲਸ ਵਿਭਾਗ ਕੋਲ ਉਪਲਬਧ ਹਨ, ਜੋ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਕੰਮਾਂ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਵਰਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਾਲਾਂਕਿ ਹਾਟਸਪੌਟ, ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨ, ਸਮੂਹਾਂ, ਵੱਖੋ ਵੱਖਰੇ ਵਾਰਡਾਂ, ਹਸਪਤਾਲਾਂ (ਪੱਧਰ 1-2-3) ‘ਤੇ ਤਾਇਨਾਤ ਪੁਲਸ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਪੀਪੀਈ ਸੂਟ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ, ਜੋ ਕੇਂਦਰੀ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਭਲਾਈ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਮਾਣਤ ਹਨ। ਉਹਨਾਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਪੁਲਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਕੋ-ਰੋਨਾ ਦੇ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੇ ਜਾਂ ਸ਼ੱਕੀ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੇ ਨੇੜਲੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿਚ ਆਉਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ, ਉਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡੀਬ੍ਰਿਫਿੰਗ ਕਰਨ ਸਮੇਂ, ਸੰਪਰਕ ਟਰੇਸਿੰਗ ਅਤੇ ਤਬਲੀਗੀ ਜਮਾਤ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਆਦਿ ਕਰਨ ਲਈ ਵੀ ਅਜਿਹੇ ਪੀਪੀਈ ਕਿੱਟਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੁਲਸ ਫੋਰਸ ਕੋਲ ਇਸ ਸਮੇਂ 2.5 ਲੱਖ ਫੇਸ ਮਾਸਕ, 81000 ਦਸਤਾਨੇ, 136000 ਹੈਂਡ ਸੈਨੀਟਾਈਜ਼ਰ ਅਤੇ 20,100 ਸਾਬਣ/ਹੈਂਡ ਵਾਸ਼ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੁਲਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਦੀ ਪੂਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਾਰੇ ਯਤਨ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਲੁਧਿਆਣਾ ਦਾ ਇੱਕ ਏਸੀਪੀ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕੋਰੋ-ਨਾ ਸੰਕਰਮਣ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਪੁਲਸ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀਆਂ ਡਿਊਟੀਆਂ ਨਿਭਾਉਣ ਲਈ ਭਲਾਈ ਦੇ ਉਪਾਵਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਇਮਯੂਨਟੀ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ, ਮਲਟੀ-ਵਿਟਾਮਿਨ ਦੀਆਂ ਤਕਰੀਬਨ 1.36 ਲੱਖ ਗੋਲੀਆਂ ਪੁਲਸ ਵਿਚ ਵੰਡੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਪੁਲਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਪੌਸ਼ਟਿਕ, ਸਿਹਤਮੰਦ ਅਤੇ ਲੋੜੀਂਦੀ ਖੁਰਾਕ ਵੀ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਜੋਖ਼ਮ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ ਅਤੇ ਨੀਂਦ ਅਤੇ ਆਰਾਮ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ ਘੱਟ ਇਮਯੂਨਟੀ ਦੇ ਖ਼-ਤਰੇ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਅੱਗੇ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਪੁਲਸ ਫੋਰਸ ਨੂੰ ਥਾਂ-ਥਾਂ ‘ਤੇ ਖਾਣੇ ਦੇ ਪੈਕੇਟ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ 3 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਮਨਜ਼ੂਰ ਕੀਤੇ ਸਨ, ਜੋ ਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਸਾਰੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਨੂੰ ਦੋ ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵੰਡ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਕਰਫਿਊ ਵਿੱਚ 3 ਮਈ ਤੱਕ ਦੇ ਵਾਧੇ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਇਸ ਲਈ ਹੋਰ ਫੰਡ ਮੰਗੇ ਹਨ। ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਰੇ ਚੈੱਕ ਪੁਆਇੰਟਸ ਜੋ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ ਐਂਟਰੀ/ਐਗਜ਼ਿਟ ਪੁਆਇੰਟਸ ‘ਤੇ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ, ਨੂੰ ਟੈਂਟ ਅਤੇ ਹੋਰ ਮੁੱਢਲੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਮੰਤਵ ਲਈ ਨਵੇਂ ਟੈਂਟ ਵੀ ਖਰੀਦੇ ਗਏ ਹਨ। ਗਰਮੀ ਤੋਂ ਮੁੱਢਲੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ, ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਚੈਕ ਪੁਆਇੰਟਾਂ ‘ਤੇ ਵੱਡੇ ਛੱਤਰ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਸੂਬੇ ਵਿਚ ਕਰਫਿਊ ਲਾਗੂ ਕਰਨ, ਖਾਣ ਪੀਣ, ਜ਼ਰੂਰੀ ਵਸਤਾਂ ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਵੰਡ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸੂਬੇ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਜ਼ਿਲਿ•ਆਂ ਵਿਚ 43000 ਤੋਂ 48000 ਦਰਮਿਆਨ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਸ ਦੇ ਜਵਾਨ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ, ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੈਲਪਲਾਈਨ ਨੰ. 112 ਅਤੇ ਹੈਲਪਲਾਈਨਜ਼ ਨੰਬਰ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ।

error: Content is protected !!